Cikakken jagora ga tsarin forex da kariya

Ka yi tunanin yadda zai kasance idan babu doka da oda a duniya. Rashin dokoki, jagorori, hani, da sarrafawa, da kuma 'yancin ɗan adam na yin yadda suke so. Idan yanayin da aka kwatanta a sama ya faru, menene sakamakon da ba makawa zai kasance? Ba komai sai hargitsi da hargitsi! Hakazalika ana iya faɗi ga kasuwar forex, masana'antar da ta kai darajar kasuwa fiye da tiriliyan 5. Dangane da haɓaka ayyukan hasashe a cikin kasuwar forex dillali; Manya da qananan ƴan wasa a kasuwar canji suna ƙarƙashin ƙa'idodi da kulawa don tabbatar da ingantaccen tsarin doka da ɗabi'a.

A duk faɗin duniya, kasuwar musayar waje tana ci gaba da aiki ta hanyar kan-da-counter kasuwar; kasuwar da ba ta da iyaka wacce ke ba da dama ga ciniki. Misali, ba tare da la'akari da iyakokin yanki ba, ɗan kasuwa na Amurka zai iya yin cinikin fam ɗin da yen Jafananci (GBP/JPY) ko kowane nau'in musayar kuɗi ta hanyar dillali na forex na tushen Amurka.

Dokokin Forex wani tsari ne na ka'idoji da jagororin da aka tsara musamman don dillalan dillalai da cibiyoyin ciniki don daidaita kasuwancin forex a cikin kasuwannin hada-hadar kuɗi na duniya da rarrabawa waɗanda ke aiki ba tare da musayar tsakiya ko share gida ba. Saboda tsarinta na duniya da kuma tsarin da ba a daidaita shi ba, kasuwar forex ta kasance mafi haɗari ga zamba na musayar waje kuma ba ta da tsari fiye da sauran kasuwannin hada-hadar kuɗi. A sakamakon haka, wasu masu shiga tsakani kamar bankuna da dillalai suna iya shiga cikin makirci na yaudara, kudade masu yawa, cajin hankali, da hadarin wuce gona da iri ta hanyar amfani da yawa da sauran ayyukan da ba su dace ba.

Bugu da ƙari kuma, ƙaddamar da aikace-aikacen ciniki ta wayar hannu ta hanyar intanet ya ba da ƙwarewar ciniki mai sauƙi da santsi ga 'yan kasuwa. Koyaya, ya zo tare da haɗarin dandamalin ciniki mara tsari waɗanda za su iya rufewa ba zato ba tsammani tare da kuɗaɗen masu saka hannun jari. Don rage wannan haɗarin, an tsara ƙa'idodin forex da tsarin bincike don tabbatar da cewa kasuwar forex wuri ne mai aminci. Dokoki irin wannan suna tabbatar da cewa an kauce wa wasu ayyuka. Baya ga kare ɗaiɗaikun masu saka hannun jari, suna kuma tabbatar da ayyukan gaskiya waɗanda ke biyan bukatun abokan ciniki. Don tabbatar da bin waɗannan ƙa'idodin doka da na kuɗi, an kafa masu sa ido na masana'antu da masu kula da su don sa ido kan ayyukan 'yan wasan masana'antu. A wasu ƙasashe, hukumomin gwamnati da masu zaman kansu ne ke tsara dillalan musanya na ƙasashen waje, kamar Hukumar Kasuwancin Kasuwanci ta Kasuwanci (CFTC) da Ƙungiyar Makowa ta Ƙasa (NFA) a Amurka, Hukumar Tsaro da Zuba Jari ta Australiya (ASIC) a Ostiraliya, da kuma FCA; Hukumar Kula da Kuɗi a Burtaniya. Waɗannan ƙungiyoyin suna aiki ne a matsayin masu sa ido na kasuwannin su kuma suna ba da lasisin kuɗi ga cibiyoyin da ke bin ƙa'idodin gida.

 

 

Menene manufofin dokokin forex

A cikin kasuwar forex, hukumomin gudanarwa suna da alhakin tabbatar da cewa ana bin tsarin kasuwanci na gaskiya da da'a ta bankunan saka hannun jari, dillalan forex, da masu siginar sigina. Game da kamfanonin dillalai na forex, ana buƙatar su yi rajista da lasisi a cikin ƙasashen da ayyukansu suka dogara don tabbatar da cewa ana gudanar da bincike akai-akai, bita, da tantancewa kuma sun cika ka'idojin masana'antu. Abubuwan buƙatun babban kamfani na dillalai galibi suna buƙatar su riƙe isassun kuɗi don aiwatarwa da kuma kammala kwangilolin musanya na ƙasashen waje da abokan cinikinsu suka kulla tare da ba da garantin dawo da kuɗin abokan ciniki idan aka yi fatara.

Kodayake masu sarrafa forex suna aiki a cikin nasu ikon, ƙa'idodin sun bambanta sosai daga ƙasa zuwa ƙasa. Sabanin wannan ra'ayi, a cikin Tarayyar Turai, lasisin da wata ƙasa memba ta bayar yana aiki a duk faɗin nahiyar a ƙarƙashin tsarin MIFID. Bugu da kari, da yawa cibiyoyin ciniki na forex sun fi son yin rajista a cikin hukunce-hukuncen da ba su da ƙayyadaddun tsari, kamar wuraren ajiyar haraji da wuraren kasuwanci da ake samu a ayyukan banki na ketare. Wannan ya haifar da yanke hukunci inda cibiyoyi suka zaɓi ƙasar EU waɗanda ke aiwatar da manufofi iri ɗaya kamar CySEC a Cyprus.

 

Babban buƙatun ƙa'idodin forex don kamfanonin dillalai

Kafin yin rajista don asusun ciniki, tabbatar da kwatantawa da tabbatar da ikon mallakar, matsayi, gidan yanar gizon yanar gizo da wurin kamfanoni masu ciniki da yawa. Akwai dillalai da yawa na forex da ke da'awar ƙarancin ciniki da haɓaka mai girma (wasu har zuwa 1000: 1), suna ba da damar ƙarin haɗarin haɗari har ma da ƙarancin daidaiton daidaito. A ƙasa akwai wasu ƙa'idodi na gaba ɗaya waɗanda dillalan dillalai dole ne su bi.

Da'a a cikin dangantakar abokin ciniki: Wannan don kare abokan ciniki daga da'awar rashin gaskiya ko yaudara. Ana kuma hana dillalai ba da shawara ga abokan ciniki game da yanke shawara mai haɗari ko samar da alamun kasuwanci waɗanda ba su da amfani ga abokan cinikin su.

Rarraba kudaden abokin ciniki: An sanya wannan ne don tabbatar da cewa dillalai ba sa amfani da kuɗin abokan ciniki don aiki ko wasu dalilai. Bugu da kari, ana buqatar duk wani ajiya na abokin ciniki a kiyaye shi daban daga asusun banki na dillali.

Bayyana bayanai: Dillali yana da alhakin tabbatar da cewa duk abokan cinikin nasu sun sami cikakken bayani game da halin da ake ciki na asusun su na yanzu, da kuma haɗarin da ke tattare da kasuwancin forex.

Iyakar amfani: Samun saiti na iyakoki yana tabbatar da cewa abokan ciniki sun iya sarrafa kasada ta hanyar da aka yarda da ita. Dangane da wannan, ba a ba da izinin dillalai su ba wa 'yan kasuwa abin da ya wuce kima ba (ce, 1:1000).

Mafi qarancin bukatun: Abokan ciniki suna da kariya ta waɗannan ƙuntatawa a cikin ikon su na cire kudaden su a kowane lokaci daga dillalin su, ba tare da la'akari da ko kamfanin dillalan ya bayyana fatarar kudi ko a'a.

Duba: Lokacin da aka gudanar da bincike na lokaci-lokaci, dillalin yana da tabbacin cewa haɗarin kuɗi yana ƙunshe kuma ba a yi amfani da kudade ba. Don haka ya zama tilas dillalai su mika bayanan kudi na lokaci-lokaci da kuma bayanan isar da jari ga hukumar da ta dace.

 

Tsarin Tsarin Mulki na Amurka don Asusun Dillalan Kasuwanci

A matsayinta na babbar ƙungiyar kasuwanci ta ƙasa, Ƙungiyar Futures Association (NFA) ita ce jagora mai zaman kanta na samar da sabbin shirye-shirye na tsari waɗanda ke kiyaye aminci da tsaro na kasuwannin da aka samo asali da kuma daidai, kasuwar forex. Gabaɗaya, ayyukan NFA sun haɗa da masu zuwa:

  • Bayar da lasisi bayan cikakken bincike na baya ga dillalan forex waɗanda suka cancanci gudanar da kasuwancin forex.
  • Ƙaddamar da yarda da buƙatun babban birnin da ake bukata
  • Ganewa da yaƙi da zamba idan zai yiwu
  • Tabbatar da ingantaccen rikodin rikodi da bayar da rahoto game da duk ma'amaloli da ayyukan kasuwanci.

 

Abubuwan da suka dace na Dokokin Amurka

Dangane da dokokin Amurka, an bayyana "abokan ciniki" a matsayin "mutane masu kadarorin da ke ƙasa da dala miliyan 10 da kuma yawancin ƙananan kasuwancin." Tabbatar da cewa waɗannan ƙa'idodin an yi niyya ne don kare muradun ƙananan masu saka hannun jari, masu kima na ƙila ba za su cancanci daidaitattun asusun dillalai na forex ba. An bayyana abubuwan da aka tanadar a ƙasa.

  1. Matsakaicin iyakar abin da za a iya amfani da shi ga ma'amalar forex akan kowane ɗayan manyan kuɗaɗen kuɗi shine 50: 1 (ko ƙaramin adadin ajiya na 2% kawai na ƙimar ma'amala) ta yadda masu saka hannun jari marasa fa'ida kar su ɗauki haɗarin wuce gona da iri. Manyan kudaden sun hada da dalar Amurka, fam na Burtaniya, da Yuro, da Swiss franc, dalar Canada, da yen Jafan, da Yuro, dalar Australiya, da dalar New Zealand.
  2. Don ƙananan kuɗi, matsakaicin ƙarfin da za a iya amfani da shi shine 20:1 (ko 5% na ƙimar ciniki na yau da kullun).
  3. A duk lokacin da aka sayar da gajerun zaɓuɓɓukan forex, adadin ƙimar ciniki na yau da kullun tare da zaɓin ƙimar da aka karɓa yakamata a adana shi azaman ajiyar tsaro a cikin asusun dillalai.
  4. Akwai buƙatu don ɗaukacin ƙimar zaɓin da za a riƙe azaman tsaro a zaman wani ɓangare na dogon zaɓi na forex.
  5. FIFO, ko ka'ida ta farko-farko, ta hana riƙe mukamai a lokaci guda akan kadari ɗaya, watau, duk wani matsayi na siye/sayar akan wani nau'in kuɗi na musamman za'a karkasa su kuma a maye gurbinsu da wani matsayi dabam. Don haka kawar da yiwuwar shinge a cikin kasuwar forex.
  6. Duk wani kudade da dillalan forex ke bin abokan ciniki ya kamata a riƙe su a cikin ƙwararrun cibiyoyin kuɗi a Amurka ko ƙasashe masu cibiyoyin kuɗi.

 

Anan akwai jerin manyan masu kula da dillalai na forex

Ostiraliya: Hukumar Tsaro da Zuba Jari ta Australiya (ASIC).

Cyprus: Hukumar Tsaro da Canjin Cyprus (CySEC)

Japan: Hukumar Ayyukan Kuɗi (FSA)

Rasha: Sabis na Kasuwancin Kuɗi na Tarayya (FFMS)

Afirka ta Kudu: Hukumar Kula da Harkokin Kuɗi (FSCA)

Switzerland: Hukumar Bankin Tarayya ta Switzerland (SFBC).

Ƙasar Ingila: Hukumar Kula da Kuɗi (FCA).

Amurka: Hukumar Kasuwancin Kayayyaki da Kasuwancin gaba (CFTC).

 

Summary

Sharuɗɗan ƙa'idodi game da amfani da kayan aiki, buƙatun ajiya, bayar da rahoto, da kariyar masu saka hannun jari sun bambanta daga ƙasa zuwa ƙasa. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa babu wata hukuma ta tsakiya kuma ana gudanar da ka'idojin a cikin gida. Waɗannan hukumomin na gida suna aiki ne a cikin iyakokin dokokin da ke gudanar da hukunce-hukuncen su.

Matsayin amincewa da tsari da kuma ikon ba da lasisi sune mafi mahimmancin abubuwan da za a yi la'akari yayin zabar dillalan forex.

Akwai ɗimbin kamfanonin dillalai waɗanda ake karɓa kuma ana sarrafa su a wajen Amurka. Wasu daga cikin waɗannan kamfanoni ba su da izini daga hukumomin ƙasarsu na asali. Ko waɗanda ke da izini ƙila ba su da ƙa'idodin da suka shafi mazauna Amurka ko wasu hukunce-hukunce. Koyaya, duk hukumomin EU na iya aiki a duk ƙasashe na duniya.

 

Alamar FXCC alama ce ta ƙasa da ƙasa wacce aka yi rajista kuma an tsara ta a cikin yankuna daban-daban kuma ta himmatu wajen ba ku mafi kyawun ƙwarewar ciniki.

Wannan gidan yanar gizon (www.fxcc.com) mallakar Central Clearing Ltd ne kuma ke sarrafa shi, Kamfanin Internationalasashen Duniya mai rijista a ƙarƙashin Dokar Kamfanoni na Duniya [CAP 222] na Jamhuriyar Vanuatu tare da Lambar Rijista 14576. Adireshin rajista na Kamfanin: Level 1 Icount House , Kumul Highway, PortVila, Vanuatu.

Central Clearing Ltd (www.fxcc.com) kamfani ne mai rijista a Nevis ƙarƙashin kamfanin No C 55272. Adireshin rajista: Suite 7, Ginin Henville, Main Street, Charlestown, Nevis.

FX Central Clearing Ltd (www.fxcc.com/eu) kamfani ne mai rijista a Cyprus tare da lambar rajista HE258741 kuma CySEC ta tsara ƙarƙashin lambar lasisi 121/10.

TAMBAYOYI DA KARANTA: Ciniki a Forex da Contracts for Difference (CFDs), waxanda suke da kayan haɓaka, suna da tsinkaye sosai kuma yana haddasa hadarin hasara. Zai yiwu a rasa dukkanin jari na farko. Saboda haka, Forex da CFDs bazai dace da duk masu zuba jari ba. Kawai zuba jari tare da kuɗi za ku iya iya rasa. Don Allah don Allah a tabbatar da cewa kuna fahimta sosai hadarin ya shafi. Nemo shawara mai zaman kanta idan ya cancanta.

Bayanin da ke wannan rukunin yanar gizon ba a ba da umarni ga mazauna ƙasashen EEA ko Amurka ba kuma ba a yi niyya don rarrabawa ga, ko amfani da shi ba, kowane mutum a kowace ƙasa ko ikon da irin wannan rarraba ko amfani zai saba wa dokar gida ko ƙa'ida. .

Copyright © 2024 FXCC. Dukkan hakkoki.